Căn cứ nào để xem xét việc từ chức của cán bộ?

Ngày hỏi:22/05/2020

Căn cứ vào đâu để xem xét việc từ chức của cán bộ? Văn bản quy định? - Bạn Ngọc Anh (Bình Dương).

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 6 Quy định 260-QĐ/TW năm 2009 thì việc xem xét từ chức đối với cán bộ căn cứ vào một trong các trường hợp sau Việc xem xét đối với cán bộ xin từ chức căn cứ vào một trong các trường hợp sau:

      - Cán bộ xin từ chức để chuyển giao vị trí lãnh đạo, quản lý.

      - Cán bộ xin từ chức do nhận thấy hạn chế về năng lực hoặc sức khoẻ.

      - Cán bộ xin từ chức do nhận thấy không còn đủ uy tín để hoàn thành chức trách, nhiệm vụ được giao; do nhận thấy sai phạm, khuyết điểm của cơ quan, tổ chức, đơn vị mình hoặc của cấp dưới có liên quan đến trách nhiệm của mình.

      - Cán bộ xin từ chức vì lý do cá nhân khác.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ về căn cứ xem xét từ chức cán bộ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn