Cần những văn bằng nào khi làm hộ sinh hạng III?

Ngày hỏi:17/07/2020

Xin hỏi hiện tôi đang là hộ sinh hạng III làm việc ở bệnh viện hạng 1 và đã hưởng lương theo hạng này được 2 năm rồi, nay có quy định về chức danh nghề nghiệp, vậy xin hỏi tôi có phải học để thi lấy chứng chỉ chức danh nghề nghiệp không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cần những văn bằng nào khi làm hộ sinh hạng III?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 2 Điều 2 Thông tư liên tịch 26/2015/TTLT-BYT-BNV quy định nhóm chức danh hộ sinh III như sau:

      - Hộ sinh hạng II Mã số: V.08.06.14

      - Hộ sinh hạng III Mã số: V.08.06.15

      - Hộ sinh hạng IV Mã số: V.08.06.16

      Theo Khoản 2 Điều 8 Thông tư này thì tiên chuẩn trình độ của hộ sinh III như sau:

      - Tốt nghiệp cử nhân trở lên chuyên ngành hộ sinh;

      - Có trình độ ngoại ngữ bậc 2 trở lên theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24 tháng 01 năm 2014 của Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam hoặc có chứng chỉ tiếng dân tộc đối với vị trí việc làm có yêu cầu sử dụng tiếng dân tộc;

      - Có trình độ tin học đạt chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản theo quy định tại Thông tư số 03/2014/TT-BTTTT ngày 11 tháng 3 năm 2014 của Bộ Thông tin và Truyền thông quy định chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin.

      Như vậy, bạn chưa có đủ các bằng cấp, chứng chỉ trên thì phải bổ sung theo quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn