Chế độ nhuận bút đối với tác phẩm mỹ thuật

Ngày hỏi:10/08/2017

Chế độ nhuận bút đối với tác phẩm mỹ thuật được quy định ra sao? Xin chào Ngân hàng Hỏi – Đáp Pháp luật! Tôi tên là Hồng Đào, đang là họa sĩ graffiti. Vừa qua, tôi có ký hợp đồng làm một tác phẩm trong Dự án về bảo vệ môi trường cho một công ty truyền thông tại TP.HCM. Tôi đang tìm hiểu những quy định liên quan đến việc trả nhuận bút cho tác phẩm của tôi xem thử như thế nào, nhưng do không phải là người rành luật nên tôi gặp rất nhiều khó khăn. Qua thông tin tìm kiếm trên mạng, tôi biết đến Ngân hàng Hỏi – đáp pháp luật. Chính vì thế, tôi mong nhận được sự giải đáp từ Quý Ban biên tập cho thắc mắc của tôi như sau: Chế độ nhuận bút đối với tác phẩm mỹ thuật được trả như thế nào? Quy định này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Rất mong nhận được giải đáp kịp thời và nhanh chóng từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe các anh/chị!

Hồng Đào (dao***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chế độ nhuận bút đối với tác phẩm mỹ thuật được quy định tại Điều 7 Nghị định 21/2015/NĐ-CP quy định về nhuận bút, thù lao đối với tác phẩm điện ảnh, mỹ thuật, nhiếp ảnh, sân khấu và các loại hình nghệ thuật biểu diễn khác như sau:

      1. Bên sử dụng tác phẩm mẫu thỏa thuận với tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả mức nhuận bút theo tỉ lệ phần trăm (%) giá thành tác phẩm, không quá các mức được quy định như sau:

      a) Đối với tác phẩm có giá thành đến 10.000 triệu đồng

      STT

      Giá thành tác phẩm (triệu đồng)

      Tỉ lệ phần trăm (%) giá thành tác phẩm

      1

      Đến 1

      60

      2

      Từ 1 đến 5

      60 - 40

      3

      Từ 5 đến 10

      40 - 28

      4

      Từ 10 đến 20

      28 - 27

      5

      Từ 20 đến 30

      27 - 26

      6

      Từ 30 đến 40

      26 - 25

      7

      Từ 40 đến 50

      25 - 24

      8

      Từ 50 đến 60

      24 - 23

      9

      Từ 60 đến 70

      23 - 22

      10

      Từ 70 đến 80

      22 - 21

      11

      Từ 80 đến 90

      21 - 20

      12

      Từ 90 đến 100

      20 - 19

      13

      Từ 100 đến 200

      19 - 18

      14

      Từ 200 đến 300

      18 - 17

      15

      Từ 300 đến 400

      17 - 16

      16

      Từ 400 đến 500

      16 - 15

      17

      Từ 500 đến 600

      15 - 14

      18

      Từ 600 đến 700

      14 - 13

      19

      Từ 700 đến 800

      13 - 12

      20

      Từ 800 đến 900

      12 - 11

      21

      Từ 900 đến 1.000

      11 - 9,9

      22

      Từ 1.000 đến 2.000

      9,9 - 8,9

      23

      Từ 2.000 đến 3.000

      8,9 - 8,0

      24

      Từ 3.000 đến 4.000

      8,0 - 7,2

      25

      Từ 4.000 đến 5.000

      7,2 - 6,5

      26

      Từ 5.000 đến 6.000

      6,5 - 5,9

      27

      Từ 6.000 đến 7.000

      5,9 - 5,4

      28

      Từ 7.000 đến 8.000

      5,4 - 5,0

      29

      Từ 8.000 đến 9.000

      5,0 - 4,7

      30

      Từ 9.000 đến 10.000

      4,7 - 4,5

      b) Đối với tác phẩm có giá thành trên 10.000 triệu đồng, nhuận bút được tính bằng mức nhuận bút của tác phẩm có giá thành 10.000 triệu đồng và 1% của phần giá thành tác phẩm vượt quá 10.000 triệu đồng.

      2. Trường hợp tác giả chỉ vẽ mẫu, chưa thể hiện thành tác phẩm mẫu thì tác giả vẽ mẫu hưởng từ 50% đến 70% mức nhuận bút quy định tại Khoản 1 Điều này, phần còn lại được trả cho những người khác dựa vào mẫu vẽ để thể hiện thành tác phẩm mẫu.

      3. Tác giả tác phẩm mỹ thuật phái sinh theo quy định của pháp luật được hưởng từ 40% đến 55% mức nhuận bút quy định tại Khoản 1 Điều này, phần còn lại được trả cho tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả tác phẩm gốc.

      Trên đây là nội dung tư vấn về chế độ nhuận bút đối với tác phẩm mỹ thuật. Để có thể hiểu chi tiết hơn về quy định này bạn vui lòng tham khảo thêm tại Nghị định 21/2015/NĐ-CP.

      Trân trọng thông tin đến bạn!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn