Chế độ phép đối với lao động làm việc dưới 12 tháng

Ngày hỏi:07/04/2016

Bà Phạm Thị Thi ký hợp đồng làm việc tại Bệnh viện Đa khoa Quảng Ngãi từ ngày 12/1/2015. Tháng 12/2015, bà xin nghỉ phép nhưng không được giải quyết với lý do bà làm việc chưa đủ 12 tháng. Bà Thi hỏi, Bệnh viện không giải quyết chế độ nghỉ phép cho bà có đúng không?

    Nội dung này được Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội tư vấn như sau:

    • Điều 114 Bộ luật Lao động quy định về “thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ” như sau:

      “1. Người lao động do thôi việc, bị mất việc làm hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ.

      2. Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền”.

      Như vậy, trường hợp bà Phạm Thị Thi chưa làm đủ 12 tháng, nếu Bệnh viện Đa khoa Quảng Ngãi không cho bà Phạm Thị Thi nghỉ phép thì phải thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ theo quy định tại Điều 114 của Bộ luật Lao động


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn