Chế độ tái thu hút theo Nghị định 19

Ngày hỏi:17/02/2014

Xin hỏi luật sư? Tôi ra trường năm 2002, có hộ khẩu thường trú tại thị trấn thuộc vùng thuận lợi nhưng được nhận quyết định tuyển dụng vào giảng dạy tại trường thuộc xã đặc biệt khó khăn từ năm 2002 đến nay. Tôi đã được hưởng hết chế độ thu hút 5 năm. Hiện nay trường tôi công tác, giảng dạy vẫn thuộc xã đặc biệt khó khăn. Vậy theo thông tư 35, tôi có được hưởng tái thu hút không?

    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 1 Nghị định số 19/2013/NĐ-CP ngày 23/2/2013 Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 61/2006/NĐ-CP ngày 20 tháng 6 năm 2006 của Chính phủ về chính sách đối với nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục công tác ở trường chuyên biệt, ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định: "Tính từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành, nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục đã hết thời hạn công tác theo quy định nhưng cơ quan quản lý giáo dục có thẩm quyền chưa sắp xếp, luân chuyển công tác trở về nơi ở hoặc nơi làm việc cuối cùng trước khi luân chuyển đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn thì tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút bằng 70% mức lương hiện hưởng và phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có), nhưng thôi không hưởng phụ cấp công tác lâu năm ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định tại Điều 5 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn".

      Như vậy, theo quy định nêu trên, trường hợp của bạn vẫn tiếp tục được hưởng chế độ phụ cấp thu hút.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    • Nghị định 61/2006/NĐ-CP Tải về
    • Nghị định 116/2010/NĐ-CP Tải về
    • Nghị định 19/2013/NĐ-CP Tải về
    Chế độ phụ cấp thu hút
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn