Chế độ Thai sản người lao động đã nghỉ việc

Ngày hỏi:08/10/2015

Dear Luật Sư, Luật sư cho Em vấn đề về chế độ Thai sản Tháng 4/2015 Chị An được ký HĐ và đang tham gia BHXH, đóng hết tháng 9/2015 thì Chị An nghỉ việc với do em về quê => Chị An đã đóng được 6 tháng. Nhưng vào thời điểm này Thai được 1 tháng vậy tháng 5/2015 dự sinh em bé. * Rất mong Luật sư giải đáp dùm em: 1. Chị An có nhận được được tiền TS không                                                              2. Nếu được nhận tiền TS thì thủ tục như thế nào Em rất mong sự phản hồi Cảm ơn Luật sư

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Huy Long, Công ty Luật TNHH Nam Long tư vấn như sau:

    • Chào bạn CANDYNGO1986,

      Ý bạn là tháng 6/2016 chị An sinh con?

      Nếu đúng như vậy thì khi chị An sinh con, điều kiện hưởng chế độ thai sản được áp dụng theo quy định tại Luật Bảo hiểm xã hội 2014 (có hiệu lực từ ngày 1/1/2016). Theo đó, Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

      "1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      a) Lao động nữ mang thai;

      b) Lao động nữ sinh con;

      c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

      d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

      đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

      e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

      2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

      3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

      4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này."

      Theo quy định trên, giả sử chị An sinh con vào ngày 1/6/2016, để được hưởng chế độ thai sản thì trong thời gian từ tháng 1/6/2015 đến ngày 1/6/2016 chị An phải đóng bảo hiểm xã hội ít nhất đủ 6 tháng. Trong khi đó, theo thông tin bạn đưa ra, chị An chỉ đóng bảo hiểm đến hết tháng 9/2015. Tính từ 1/6/2015 đến hết tháng 9/2015, thời gian đóng bảo hiểm xã hội mới được 4 tháng.

      Do vậy, để được hưởng chế độ thai sản khi sinh con, chị An buộc phải đóng bảo hiểm xã hội thêm ít nhất 2 tháng thì mới đủ điều kiện (thời gian 2 tháng này được tính trong trường hợp giả thiết chị An sinh con vào ngày 1/6/2015).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn