Chỉ chi trả phí lưu trú cho việc cử tập huấn có đúng pháp luật không?

Ngày hỏi:09/09/2019

Em đi tập huấn 13 ngày. Mà nhà trường không có tiền phòng, chỉ hỗ trợ cho em tiền lưu trú 80.000đồng/1 ngày. Như vậy đã đúng pháp luật không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 3 Thông tư 40/2017/TT-BTC quy định các phụ cấp đối với người đi công tác (cử tập huấn), cụ thể như sau:

      - Chi phí đi lại,

      - Phụ cấp lưu trú,

      - Tiền thuê phòng nghỉ nơi đến công tác,

      - Cước hành lý và tài liệu mang theo để làm việc (nếu có).

      Quy định về các chi phí trên đã pháp luật quy định cụ thể tại Chương II Thông tư 40/2017/TT-BTC.

      Như vậy, việc nhà trường chỉ thanh toán chi phí lưu trú cho bạn là trái quy định pháp luật. Ngoài phụ cấp lưu trú thì nhà trường phải thanh toán cho bạn chi phí đi lại, tiền thuê phòng nghỉ nơi đến công tác, cước hành lý và tài liệu mang theo để làm việc (nếu có).

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn