Chi phí đào tạo người lao động có bao gồm chi phí đi lại không?

Ngày hỏi:24/06/2020

Mình được công ty cử đi học ở Đài Loan 2 năm. Cho mình hỏi chi phí đào tạo của mình có được tính cả chi phí đi lại không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chi phí đào tạo người lao động có bao gồm chi phí đi lại không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 3 Điều 62 Bộ luật Lao động 2012 có quy định như sau:

      Chi phí đào tạo bao gồm các khoản chi có chứng từ hợp lệ về chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành, các chi phí khác hỗ trợ cho người học và tiền lương, tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho người học trong thời gian đi học. Trường hợp người lao động được gửi đi đào tạo ở nước ngoài thì chi phí đào tạo còn bao gồm chi phí đi lại, chi phí sinh hoạt trong thời gian ở nước ngoài.

      Như vậy trường hợp bạn được cử đi học ở Đài Loan thì chi phí đào tạo sẽ bao gồm cả chi phí đi lại, chi phí sinh hoạt trong thời gian ở Đài Loan bạn nhé.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn