Cho NLĐ ký hợp đồng 6 tháng có được không?

Ngày hỏi:31/12/2020

Cho mình hỏi chút nhé. Luật lao động mới áp dụng từ 01/01/2021 mà từ tháng 12 này mình đã cho ký HĐLĐ 6 tháng có được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 20 Bộ luật Lao động 2019 quy định Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

      - Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng;

      - Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong thời gian không quá 36 tháng kể từ thời điểm có hiệu lực của hợp đồng.

      Như vậy, theo quy định này thì mặc dù công ty đã ký với NLĐ hợp đồng 6 tháng nhưng vẫn phù hợp với luật mới về thời hạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn