Chồng có được nhận trợ cấp 1 lần khi vợ sinh không?

Ngày hỏi:01/04/2019

Cả hai vợ chồng em đều tham gia bảo hiểm xã hội. Theo như em biết thì khi tham gia bảo hiểm xã hội thì khi sinh con ngoài việc được nghỉ thai sản thì sẽ còn được nhận trợ cấp 01 lần. Vậy Ban tư vấn cho em hỏi chồng có được nhận trợ cấp 1 lần khi vợ sinh không? Mogn sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều!

Minh Ngọc - ngoc*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 38 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì:

      Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

      Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.

      - Theo Nghị định 72/2018/NĐ-CP thì mức lương cơ sở từ 01/01/2019 - 30/06/2019 là 1.390.000 đồng.

      - Theo Nghị quyết 70/2018/QH14 thì mức lương cơ sở mới từ ngày 01/7/2019 là 1.490.000 đồng.

      ==> Như vậy, theo quy định trên đây thì đối với trường hợp cả hai vợ chồng đều tham gia bảo hiểm xã hội thì khi sinh con chỉ có vợ được nhận trợ cấp 1 lần khi sinh con. Trường hợp chỉ có chồng tham gia bảo hiểm xã hội thì khi vợ sinh con người chồng sẽ được nhận trợ cấp 1 lần. Do đó, chồng chỉ được trợ cấp 1 lần khi vợ sinh con đối với trường hợp chỉ có chồng tham gia bảo hiểm xã hội.

      Nếu sinh con vào 06 tháng đầu năm 2019 thì mức trợ cấp cấp 1 lần cho mỗi con là 2.780.000 đồng. Nếu sinh con từ 01/07/2019 thì mức trợ cấp lần cho mỗi con là 2.980.000 đồng.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn