Chồng tạm hoãn hợp đồng 1 tháng có được hưởng chế độ thai sản không?

Ngày hỏi:26/05/2020

Anh chị cho tôi hỏi: Tạm hoãn hợp đồng lao động do dịch covid-19, người chồng có được tiền khai sản không? Bên bảo hiểm huyện nói là tạm hoãn hợp đồng là không được gì hết. Chồng tôi tạm hoãn hợp đồng từ ngày 1/04 đến 13/5 và tôi sinh ngày 20/4.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định các trường hợp được hưởng chế độ thai sản như sau:

      - Lao động nữ mang thai;

      - Lao động nữ sinh con;

      - Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

      - Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

      - Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

      - Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

      Mặt khác tại Khoản 4 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXh năm 2017 quy định: Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH.

      Theo thông tin bạn cung cấp thì chồng bạn đang tạm ngừng hợp đồng lao động trên 14 ngày thì tháng 4 sẽ không đóng BHXH và khi bạn sinh chồng bạn không được hưởng chế độ thai sản.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn