Chưa tính giảm trừ gia cảnh, nộp hồ sơ quyết toán thuế ở đâu?

Ngày hỏi:10/05/2019

Tôi tên Long, trong năm 2018 tôi làm việc ở 3 công ty, do làm việc bán thời gian nên chưa đăng ký giảm trừ gia cảnh ở các công ty đó. Các công ty đều khấu trừ thuế của tôi là 10%. Nay tôi tự đi quyết toán thì tôi nộp hồ sơ cho cơ quan thuế nào?

Ngoalong1212***@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ quy định tại Điểm 3 Điều 21 Thông tư 92/2015/TT-BTC của Bộ Tài chính hướng dẫn về kê khai, quyết toán thuế TNCN có quy định:

      - Trường hợp cá nhân chưa tính giảm trừ gia cảnh cho bản thân ở bất cứ tổ chức, cá nhân trả thu nhập nào thì nộp hồ sơ quyết toán thuế tại Chi cục thuế nơi cá nhân cư trú (nơi thường trú hoặc tạm trú).

      Như vậy, với trường hợp của anh thì anh nộp quyết toán thuế TNCN năm 2018 cho chi cục thuế nơi anh cư trú.

      Trên đây là quan điểm của chúng tôi về vấn đề anh thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Quyết toán thuế
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn