Có được chấm dứt thử việc với nhân viên nữ mang thai?

Ngày hỏi:07/01/2021

Không rõ pháp luật có bảo vệ thai sản với nhân viên nữ trong thời gian họ đang thử việc hay không? Doanh nghiệp có được chấm dứt thử việc khi họ mang thai không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 27 Bộ luật Lao động 2019 thì:

      Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền hủy bỏ hợp đồng thử việc hoặc hợp đồng lao động đã giao kết mà không cần báo trước và không phải bồi thường.

      Theo quy định này, việc hủy bỏ hợp đồng thử việc của hai bên trong thời gian thử việc không bị giới hạn, kể cac trường hợp đối với lao động nữ mang thai.

      Đồng thời, quy định về bảo vệ thai sản đối với lao động nữ tại Điều 137 Bộ luật này cũng không có nội dung nào đề cập việc người sử dụng lao động không được chấm dứt hợp đồng thử việc đối với lao động nữ mang thai.

      Do vậy, trong trường hợp doanh nghiệp đang thử việc với lao động nữ mang thai, doanh nghiệp vẫn được quyền cho họ nghỉ việc nếu không đáp ứng yêu cầu thử việc đề ra.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn