Có được coi là tai nạn lao động?

Ngày hỏi:11/10/2015

Bạn tôi làm việc cho một công ty 100% vốn nhà nước, hợp đồng không xác định thời hạn, công việc: khai thác mủ cao su. Ngày 10/6/2015, bạn tôi đi làm như bình thường, đến 17h30 là xong việc. Sau đó bạn tôi có nhậu cùng một số anh em trong tổ tại vườn cao su (nơi bạn tôi đang làm việc), sau đó khoảng 19h00 bạn tôi đi về. Trên đường về bạn tôi bị tai nạn giao thông: bị chấn thương sọ não, được người dân đưa đi cấp cứu. Cho tôi hỏi trường hợp bạn tôi như vậy có được coi là Tai nạn lao động không? (Sau khi xảy ra tai nạn lao động thì công ty bạn tôi không lập biên bản tai nạn lao động) Cảm ơn luật sư đã tư vấn!

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Trọng Điều tư vấn như sau:

    • Chắc chắn không phải là tai nạn lao động. Trường hợp này không thỏa mãn định nghĩa bên dưới.

      Điều 12. Tai nạn lao động và sự cố nghiêm trọng

      1. ...

      2. Tai nạn được coi là tai nạn lao động là tai nạn xảy ra tại địa điểm và thời gian hợp lý khi người lao động đi từ nơi ở đến nơi làm việc, từ nơi làm việc về nơi ở.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn