Có được đơn phương chấm dứt HĐLĐ khi gia đình khó khăn không thể tiếp tục thực hiện HĐLĐ hay không?

Ngày hỏi:15/09/2018

Gia đình tôi hiện đang rơi vào tình cảnh khó khăn, do đó tôi phải về quê và không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động. Xin cho hỏi, tôi có được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với công ty tôi đang làm không? Rất mong nhận được sự phản hồi trong thời gian sớm nhất. Xin cảm ơn rất nhiều!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hợp đồng lao động là văn bản thỏa thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả công, trong đó quy định điều kiện lao động, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động. Hợp đồng lao động có hiệu lực kể từ ngày các bên giao kết trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác.

      Trong một số trường hợp cụ thể theo Luật định thì người lao động được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với người sử dụng lao động.

      Theo đó, theo quy định tại Điều 37 Bộ luật Lao động 2012 thì người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

      - Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

      - Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

      - Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;

      - Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động;

      - Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;

      - Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;

      - Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.

      ==> Căn cứ các trường hợp được trích dẫn trên đây thì người lao động được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong trường hợp gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động.

      Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động do gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động thì người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất là 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn