Có được đóng BHXH cùng lúc 2 công ty không?

Ngày hỏi:23/03/2021

Em làm công việc trợ lý cho giám đốc, mới đây em có làm thêm công việc bên công ty bảo hiểm nữa. Cả hai công ty em đều có ký hợp đồng và đóng BHXH. Vậy khi đóng BHXH ở công ty bảo hiểm thì có được công nhận không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 như sau

      Người lao động đồng thời có từ 02 HĐLĐ trở lên với nhiều đơn vị khác nhau thì đóng BHXH, BHTN theo HĐLĐ giao kết đầu tiên, đóng BHYT theo HĐLĐ có mức tiền lương cao nhất, đóng BHTNLĐ, BNN theo từng HĐLĐ.

      Như vậy, căn cứ quy định trên, NLĐ có từ 02 HĐLĐ trở lên với nhiều công ty khác nhau thì sẽ được đóng như sau:

      - Đóng BHXH, BHTN theo HĐLĐ giao kết với công ty đầu tiên;

      - Đóng BHYT theo HĐLĐ có mức lương cao nhất;

      - Đóng BHTNLĐ, BNN theo từng HĐLĐ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn