Có được ký hợp đồng thử việc sau khi kết thúc thời gian học việc?

Ngày hỏi:28/03/2019

Có nhiều công ty trước khi nhận nhân viên làm việc chính thức sẽ trải qua thời gian đào tạo cho nhân viên đó. Liên quan tới vấn đề này tôi có thắc mắc mong được Ban tư vấn giải đáp giúp. Cụ thể cho tôi hỏi có được ký hợp đồng thử việc sau khi kết thúc thời gian học việc? Chân thành cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều!

Kim Gấm - gam*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 3 Điều 61 Bộ luật Lao động 2012 thì hết thời hạn học nghề, tập nghề, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động khi đủ các điều kiện theo quy định của Bộ luật này.

      ==> Như vậy, theo quy định trên đây thì sau khi hết thời hạn học nghề, tập nghề thì công ty bắt buộc phải ký hợp đồng lao động với nhân viên chứ không được ký hợp đồng thử việc. Nếu công ty không ký hợp đồng lao động với nhân viên sau khi hết thời gian học nghề, tập nghề thì sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Khoản 2 Điều 10 Nghị định 95/2013/NĐ-CP, cụ thể:

      - Từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

      - Từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

      - Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

      - Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

      - Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn