Có được lồng ghép thỏa thuận thử việc trong hợp đồng lao động?

Ngày hỏi:25/07/2020

Hiện nay theo pháp luật lao động thì có được lồng ghép thỏa thuận thử việc trong hợp đồng lao động không? Cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 27 Bộ luật Lao động 2019 thì:

      Khi kết thúc thời gian thử việc, người sử dụng lao động phải thông báo kết quả thử việc cho người lao động.

      Trường hợp thử việc đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động đã giao kết đối với trường hợp thỏa thuận thử việc trong hợp đồng lao động hoặc phải giao kết hợp đồng lao động đối với trường hợp giao kết hợp đồng thử việc.

      Trường hợp thử việc không đạt yêu cầu thì chấm dứt hợp đồng lao động đã giao kết hoặc hợp đồng thử việc.

      Hiện nay, theo Điều 29 Bộ luật Lao động 2012 thì: Khi việc làm thử đạt yêu cầu người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

      Mặc dù Bộ luật Lao động 2012 không quy định cụ thể việc lồng ghép thỏa thuận thử việc trong hợp đồng lao động nhưng thực tế thì các bên vẫn có thể thực hiện được vì nguyên tắc công dân được làm những gì mà pháp luật không cấm.

      Khác với Bộ luật Lao động 2012 thì Bộ luật mới đã quy định rất rõ vấn đề này. Theo đó, các bên được lồng ghép thỏa thuận thử việc trong hợp đồng lao động.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT