Có được sử dụng người dưới 18 tuổi làm việc tại các cơ sở giết mổ gia súc hay không?

Ngày hỏi:22/03/2018

Có được sử dụng người dưới 18 tuổi làm việc tại các cơ sở giết mổ gia súc hay không? Xin chào Ban biên tập, tôi là Phương Hoàng. Hiện tại, tôi đang có nhu cầu tìm hiểu các quy định của pháp luật liên quan đến lĩnh vực lao động. Tôi có thắc mắc cần Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cho tôi hỏi, các công việc và nơi làm việc cấm sử dụng lao động là người chưa thành niên được quy định cụ thể ra sao? Có được sử dụng người dưới 18 tuổi làm việc tại các cơ sở giết mổ gia súc hay không? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Xin cảm ơn!

Phương Hoàng (phuonghoang*****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 165 Bộ Luật lao động 2012 thì các công việc và nơi làm việc cấm sử dụng lao động là người chưa thành niên được quy định cụ thể như sau:

      - Cấm sử dụng người chưa thành niên làm các công việc sau đây:

      + Mang, vác, nâng các vật nặng vượt quá thể trạng của người chưa thành niên;

      + Sản xuất, sử dụng hoặc vận chuyển hóa chất, khí gas, chất nổ;

      + Bảo trì, bảo dưỡng thiết bị, máy móc;

      + Phá dỡ các công trình xây dựng;

      + Nấu, thổi, đúc, cán, dập, hàn kim loại;

      + Lặn biển, đánh bắt cá xa bờ;

      + Công việc khác gây tổn hại cho sức khoẻ, an toàn hoặc đạo đức của người chưa thành niên.

      - Cấm sử dụng người chưa thành niên làm việc ở các nơi sau đây:

      + Dưới nước, dưới lòng đất, trong hang động, trong đường hầm;

      + Công trường xây dựng;

      + Cơ sở giết mổ gia súc;

      + Sòng bạc, quán bar, vũ trường, phòng hát karaoke, khách sạn, nhà nghỉ, phòng tắm hơi, phòng xoa bóp;

      + Nơi làm việc khác gây tổn hại đến sức khoẻ, sự an toàn và đạo đức của người chưa thành niên.

      Theo quy định tại Khoản 1 Điều 20 Bộ luật dân sự 2015 thì người thành niên là người từ đủ mười tám (18) tuổi trở lên.

      Căn cứ các quy định mà Ban biên tập đã trích dẫn trên đây thì không được sử dụng người dưới 18 tuổi để làm việc tại các cơ sở giết mổ gia súc.

      Trên đây là nội dung tư vấn về các công việc và nơi làm việc cấm sử dụng lao động là người chưa thành niên. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Bộ Luật lao động 2012.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn