Có được thanh toán tiền phép năm chưa nghỉ?

Ngày hỏi:31/10/2018

Tôi được biết theo quy định của pháp luật và quy chế công ty thì tôi được 12 ngày nghỉ phép có hưởng lương. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi, trường hợp người lao động chưa nghỉ phép ngày nào hoặc nghỉ chưa hết 12 ngày thì những ngày chưa nghỉ có được quy đổi ra tiền lương hay không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 114 Bộ luật Lao động 2012 có quy định về vấn đề bạn thắc mắc như sau:

      - Người lao động do thôi việc, bị mất việc làm hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ.

      Như vậy, theo quy định trên thì nếu người lao động chưa nghỉ phép hoặc chưa nghỉ hết phép thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ, đây là quy định bắt buộc. Tuy nhiên, trong trường hợp nếu người sử dụng lao động đã sắp xếp cho người lao động nghỉ phép nhưng người lao động không chịu nghỉ, thì trường hợp này người sử dụng lao động không cần phải trả lương những ngày chưa nghỉ.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Nghỉ phép năm
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn