Có được thay đổi ngày kết thúc HĐLĐ?

Ngày hỏi:09/11/2020

Giả sử một HĐLĐ có ngày bắt đầu là 15/01/2020, thông thường HĐ được ký kết trong vòng 24 tháng sẽ kết thúc vào ngày 14/01/2022. Nếu Công ty muốn thay đổi ngày kết thúc HĐ từ 14/01/2022 thành ngày 05/01 hoặc 10/01/2022 thì có vi phạm pháp luật hay không?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 24 Bộ luật Lao động 2012 quy định:

      1. Phụ lục hợp đồng lao động là một bộ phận của hợp đồng lao động và có hiệu lực như hợp đồng lao động.

      2. Phụ lục hợp đồng lao động quy định chi tiết một số điều khoản hoặc để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động.

      Trường hợp phụ lục hợp đồng lao động quy định chi tiết một số điều, khoản của hợp đồng lao động mà dẫn đến cách hiểu khác với hợp đồng lao động thì thực hiện theo nội dung của hợp đồng lao động.

      Trường hợp phụ lục hợp đồng lao động dùng để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động thì phải ghi rõ nội dung những điều khoản sửa đổi, bổ sung và thời điểm có hiệu lực.

      Theo quy định tại Điều 5 Nghị định 05/2015/NĐ-CP:

      Thời hạn hợp đồng lao động chỉ được sửa đổi một lần bằng phụ lục hợp đồng lao động và không được làm thay đổi loại hợp đồng đã giao kết, trừ trường hợp kéo dài thời hạn hợp đồng lao động với người lao động cao tuổi và người lao động là cán bộ công đoàn không chuyên trách quy định tại Khoản 6 Điều 192 của Bộ luật Lao động.

      Như vậy, trường hợp trên công ty có thể thỏa thuận với NLĐ để ký phụ lục hợp đồng thay đổi thời gian thực hiện hợp đồng. Ngoài ra, các bên cũng có thể làm biên bản thỏa thuận chấm dứt HĐLĐ vào ngày 5/01/2022 hoặc 10/01/2022.

      Bên cạnh đó, nếu có đủ các điều kiện để đơn phương chấm dứt HĐLĐ theo Điều 38 Bộ luật Lao động 2012 thì công ty có thể báo trước 30 ngày, căn cứ vào thời điểm công ty muốn chấm dứt HĐLĐ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn