Có phải đăng ký nội quy công ty không?

Ngày hỏi:22/04/2019

Công ty em vừa mới ban hành nội quy. Tôi có thắc mắc về vấn đề này mong được Ban tư vấn giải đáp giúp. Cụ thể cho tôi hỏi có phải đăng ký nội quy công ty không? Chân thành cảm ơn!

Cẩm Tiên - tien*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 120 Bộ luật Lao động 2012 thì:

      1. Người sử dụng lao động phải đăng ký nội quy lao động tại cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh.

      2. Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày ban hành nội quy lao động, người sử dụng lao động phải nộp hồ sơ đăng ký nội quy lao động.

      3. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ đăng ký nội quy lao động, nếu nội quy lao động có quy định trái với pháp luật thì cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh thông báo, hướng dẫn người sử dụng lao động sửa đổi, bổ sung và đăng ký lại.

      ==> Như vậy, theo quy định trên đây thì khi ban hành nội quy thì công ty bắt buộc đăng ký tại cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh.

      Hồ sơ đăng ký nội quy lao động (Điều 121 Bộ luật Lao động 2012), bao gồm:

      1. Văn bản đề nghị đăng ký nội quy lao động;

      2. Các văn bản của người sử dụng lao động có quy định liên quan đến kỷ luật lao động và trách nhiệm vật chất;

      3. Biên bản góp ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở;

      4. Nội quy lao động.

      Theo quy định tại Khoản 12 Điều 1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP thì phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi không đăng ký nội quy lao động với cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT