Có phải ký hợp đồng lao động với người giúp việc không?

Ngày hỏi:30/11/2018

Chào Ban tư vấn, tôi có thắc mắc về vấn đề này muốn nhờ Ban tư vấn giải đáp giúp. Nhà tôi vừa mới thuê một giúp việc để phụ giúp công việc trong nhà. Tôi cũng là một người rất tuân thủ pháp luật. Như tôi biết thì đi làm việc ở công ty thì mới phải ký hợp đồng lao động. Vậy tôi thuê người giúp việc thì có phải ký hợp đồng lao động với họ không? Mong được giải đáp giúp. Cảm ơn!

Mỹ Hoa - Đà Nẵng

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có phải ký hợp đồng lao động với người giúp việc không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 180 Bộ luật Lao động 2012

      "1. Người sử dụng lao động phải ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản với người giúp việc gia đình.

      2. Thời hạn của hợp đồng lao động đối với lao động là người giúp việc gia đình do hai bên thoả thuận. Một bên có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động bất kỳ khi nào nhưng phải báo trước 15 ngày.

      3. Hai bên thỏa thuận, ghi rõ trong hợp đồng lao động về hình thức trả lương, kỳ hạn trả lương, thời giờ làm việc hằng ngày, chỗ ở ."

      Theo quy định tại Điều 20 Nghị định 95/2013/NĐ-CP

      Phạt cảnh cáo đối với người sử dụng lao động không ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản với người giúp việc gia đình

      ==> Như vậy theo quy định trên đây thì dù là thuê người giúp việc gia đình thì bạn vẫn phải ký hợp đồng lao động với họ. Nếu không thì bạn sẽ bị phạt cảnh cáo theo quy định. Bạn là người tuân thủ pháp luật nên hãy thực hiện đúng theo quy định của pháp luật.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn