Có thể sa thải vì nghỉ đình công đòi tăng lương

Ngày hỏi:17/10/2011

Công nhân tham gia đình công trên 6 ngày vì đòi tăng lương trong khi  doanh nghiệp đã có thông báo tăng lương đúng quy định, thậm chí cao hơn quy định nhà nước. Vậy doanh nghiệp có thể áp dụng kỷ luật sa thải vì lý do công nhân nghỉ liên tiếp 5 ngày không phép được không?

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Nguyên tư vấn như sau:

    • Điều 173 Cuộc đình công thuộc một trong những trường hợp sau đây là bất hợp pháp:

      1. Không phát sinh từ tranh chấp lao động tập thể;
      2. Không do những người lao động cùng làm việc trong một doanh nghiệp tiến hành;
      3. Khi vụ tranh chấp lao động tập thể chưa được hoặc đang được cơ quan, tổ chức giải quyết theo quy định của Bộ luật này;
      4. Không lấy ý kiến người lao động về đình công theo quy định tại Điều 174a hoặc vi phạm các thủ tục quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 174b của Bộ luật này;
      5. Việc tổ chức và lãnh đạo đình công không tuân theo quy định tại Điều 172a của Bộ luật này;
      6. Tiến hành tại doanh nghiệp không được đình công thuộc danh mục do Chính phủ quy định;
      7. Khi đã có quyết định hoãn hoặc ngừng đình công.
      Vì bạn không nói rõ về nguyên nhân, điều kiện hoàn cảnh của việc đình công, vì thế mình không có cơ sở để tư vấn việc đình công đó có hợp pháp hay không. Theo tôi Doanh nghiệp bạn nên đàm phán với công đoàn cơ sở để có hướng giải quyết thấu đáo, đảm bảo quyền lợi tốt nhất cho cả hai bên và nhanh chóng ổn định sản xuất.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn