Còn 1 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng đã đi làm thì có được nhận không?

Ngày hỏi:12/09/2016

Tôi nghỉ việc ngày 17/5/2016. Hiện tôi đã được hưởng 2 tháng trợ cấp thất nghiệp, giờ còn 1 tháng nữa. Giờ tôi muốn hỏi là nếu tôi đi làm thì 1 tháng trợ cấp đó tôi có tiếp tục được hưởng nữa không? Lê Huyền.

  • Theo điểm b khoản 3 Điều 53 Luật việc làm năm 2013 quy định:

    - Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp sau đây:

    a) Hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp;

    b) Tìm được việc làm;

    c) Thực hiện Nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

    d) Hưởng lương hưu hằng tháng;

    đ) Sau 02 lần từ chối nhận việc làm do trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp giới thiệu mà không có lý do chính đáng;

    e) Không thực hiện thông báo tìm kiếm việc làm hằng tháng theo quy định tại Điều 52 của Luật này trong 03 tháng liên tục;

    g) Ra nước ngoài để định cư, đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

    h) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

    i) Bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi vi phạm pháp luật bảo hiểm thất nghiệp;

    k) Chết;

    l) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

    m) Bị tòa án tuyên bố mất tích;

    n) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù.”

    Trường hợp bạn được xác nhận là đã tìm được việc làm theo loại hợp đồng lao đồng có thời hạn tham gia Bảo hiểm xã hội, thì kể từ ngày thiết lập quan hệ lao động mới thì bạn sẽ bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp mà không căn cứ bạn đã hưởng hết thời hạn trợ cấp thất nghiệp hay chưa. Thời hạn 01 tháng còn lại cuả bạn sẽ được bảo lưu cho lần hưởng trợ cấp thất nghiệp tiếp theo. 


Nguồn:

Báo Lao Động
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn