Con bị bệnh dài ngày thì mẹ được nghỉ bao nhiêu ngày?

Ngày hỏi:08/04/2021

Con mình bị bệnh dài ngày. Cần thời gian chữa trị không biết được nghỉ tối đa bao nhiêu ngày để chăm con?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 27 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau như sau:

      1. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con được tính theo số ngày chăm sóc con tối đa là 20 ngày làm việc nếu con dưới 03 tuổi; tối đa là 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 03 tuổi đến dưới 07 tuổi.

      2. Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội thì thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau của mỗi người cha hoặc người mẹ theo quy định tại khoản 1 Điều này.

      Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ khi con ốm đau quy định tại Điều này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

      Như vậy, hiện nay pháp luật chỉ quy định thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong năm tối đa là 20 ngày (trong một năm) nếu con dưới 3 tuổi và 15 ngày con từ dưới 7 tuổi. Còn về trường hợp con chị bị bệnh dài ngày thì vẫn sẽ được áp dụng quy định này.

      Do đó, chị có thể đối chiếu tuổi của con mình để biết được mình nghỉ tối đa bao nhiêu ngày.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn