Công an xã có được dừng xe trên đường tỉnh lộ để kiểm soát?

Ngày hỏi:22/01/2021

Xin hỏi: Công an xã có được dừng xe trên đường tỉnh lộ để kiểm soát không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công an xã có được dừng xe trên đường tỉnh lộ để kiểm soát?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 4 Điều 7 Thông tư 47/2011/TT-BCA quy định về thẩm quyền của công an xã như sau:

      Lực lượng Công an xã chỉ được tuần tra, kiểm soát trên các tuyến đường liên xã, liên thôn thuộc địa bàn quản lý và xử lý các hành vi vi phạm trật tự, an toàn giao thông sau: điều khiển xe mô tô, xe gắn máy không đội mũ bảo hiểm, chở quá số người quy định, chở hàng hóa cồng kềnh; đỗ xe ở lòng đường trái quy định; điều khiển phương tiện phóng nhanh, lạng lách, đánh võng, tháo ống xả, không có gương chiếu hậu hoặc chưa đủ tuổi điều khiển phương tiện theo quy định của pháp luật và các hành vi vi phạm hành lang an toàn giao thông đường bộ như họp chợ dưới lòng đường, lấn chiếm hành lang an toàn giao thông. Nghiêm cấm việc Công an xã dừng xe, kiểm soát trên các tuyến quốc lộ, tỉnh lộ.

      Theo quy định nêu trên thì công an xã không được dừng xe, kiểm soát trên các tuyến quốc lộ, tỉnh lộ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn