Công đoàn các cấp có quyền trình dự án luật, pháp lệnh ra trước Quốc hội không?

Ngày hỏi:14/09/2021

Xin hỏi, theo quy định pháp luật hiện hành thì Công đoàn các cấp có quyền trình dự án luật, pháp lệnh ra trước Quốc hội hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 12 Luật Công đoàn 2012 quy định trình dự án luật, pháp lệnh và kiến nghị xây dựng chính sách, pháp luật như sau:

      1. Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam có quyền trình dự án luật, pháp lệnh ra trước Quốc hội, Ủy ban thường vụ Quốc hội.

      2. Công đoàn các cấp có quyền kiến nghị với cơ quan nhà nước có thẩm quyền xây dựng, sửa đổi, bổ sung chính sách, pháp luật có liên quan đến tổ chức công đoàn, quyền, nghĩa vụ của người lao động.

      Như vậy, theo quy định trên thì việc trình dự án luật, pháp lệnh ra trước Quốc hội, Ủy ban thường vụ Quốc hội là do Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam thực hiện. Vậy nên, thẩm quyền này không thuộc quyền của công đoàn các cấp.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bãi nhiệm đại biểu Quốc hội
    Chủ tịch Quốc hội
    Đại biểu Quốc hội
    Quốc hội
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn