Công nhân đánh nhau bên ngoài công ty có thể sa thải được không?

Ngày hỏi:04/12/2010

Chào quí luật sư. Nếu trong Nội quy lao động của doanh nghiệp, trong phần hình thức kỷ luật sa thải có đưa thêm 1 nội dung: "Sa thải đối với hành vi gây gổ đánh nhau trong công ty". Như vậy có được không? Nếu xảy ra hiện tượng công nhân gây gổ đánh nhau ở phạm vi bên ngoài công ty thì có thể xử lý sa thải không? Xin cảm ơn,

    Nội dung này được Luật sư Đặng Đức Trí tư vấn như sau:

    • Kính chào.
      Theo quy định tại điều 85 Bộ luật lao động thì:

      "Điều 85

      1- Hình thức xử lý kỷ luật sa thải chỉ được áp dụng trong những trường hợp sau đây:

      a) Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, tiết lộ bí mật công nghệ, kinh doanh hoặc có hành vi khác gây thiệt hại nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của doanh nghiệp;

      b) Người lao động bị xử lý kỷ luật chuyển làm công việc khác mà tái phạm trong thời gian chưa xoá kỷ luật;

      c) Người lao động tự ý bỏ việc bảy ngày trong một tháng hoặc 20 ngày trong một năm mà không có lý do chính đáng.

      2- Sau khi sa thải người lao động, người sử dụng lao động phải báo cho cơ quan lao động cấp tỉnh biết."

      Vậy nên công ty sa thải với lí do đánh nhau trong công ty mà không gây thiệt hại nghiêm trọng về tài sản và lợi ích của doanh nghiệp là vi phạm pháp luật.

      Nếu xảy ra hiện tượng công nhân gây gổ đánh nhau ở phạm vi bên ngoài công ty thì không có căn cứ xử lý sa thải .

    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn