Công tác tại vùng kinh tế xã hội đặc biệt khó khăn từ năm 2015 có được hưởng chế độ theo Nghị định 76?

Ngày hỏi:31/10/2019

Tôi công tác vùng có điều kiện kinh tế xã hội đặc biệt khó khăn từ năm 2015 đến nay. Vậy tôi có được trợ cấp lần đầu theo Nghị định 76 không luật sư?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 6 Nghị định 76/2019/NĐ-CP (có hiệu lực từ 1/12/2019) thì:

      Đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định này khi nhận công tác lần đầu ở cơ quan, tổ chức, đơn vị thuộc vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được hưởng trợ cấp như sau:

      1. Trợ cấp lần đầu bằng 10 tháng lương cơ sở tại thời điểm nhận công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

      ...

      Trường hợp nếu chưa đủ điều kiện để nhận chế độ theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP thì từ ngày 1/12/2019 bạn có thể hưởng trợ cấp lần đầu khi nhận công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo Nghị định 76/2019/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn