Cộng tác viên y tế thôn bản được hưởng phụ cấp bao nhiêu?

Ngày hỏi:14/09/2019

Xin chào, em là Cộng tác viên y tế thôn bản gần biên giới Trung Quốc, địa phương của em thuộc vùng khó khăn. Cho em hỏi là theo quy định hiện nay thì Cộng tác viên y tế thôn bản được hưởng phụ cấp bao nhiêu? xin tư vấn giúp em với ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 2 Quyết định 75/2009/QĐ-TTg thì:

      1. Trong thời gian công tác, nhân viên y tế thôn, bản được hưởng phụ cấp hàng tháng.

      2. Mức phụ cấp hàng tháng đối với nhân viên y tế thôn, bản bằng 0,5 và 0,3 so với mức lương tối thiểu chung được quy định như sau:

      a) Mức 0,5 áp dụng đối với nhân viên y tế thôn, bản tại các xã vùng khó khăn theo Quyết định số 30/2007/QĐ-TTg ngày 05 tháng 3 năm 2007 của Thủ tướng Chính phủ ban hành danh mục các đơn vị hành chính thuộc vùng khó khăn.

      b) Mức 0,3 áp dụng đối với nhân viên y tế thôn, bản tại các xã còn lại.

      Như vậy, mức phụ cấp hàng tháng đối với cộng tác viên thôn bản tại các xã vùng khó khăn là 0,5 mức lương tối thiểu chung.

      Từ ngày 01/7/2019 thì mức lương cơ sở là: 1.490.000 đồng ==> Mức phụ cấp của bạn là 745.000 đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn