Công ty bị đình chỉ hoạt động kinh doanh đúng hay sai?

Ngày hỏi:24/12/2018

Công ty tôi bị lập biên bản vi phạm huy động người lao động làm thêm giờ vượt quá số giờ quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 106 của Bộ luật lao động 2012 và bị xử phạt 40.000.000 đồng, công ty đã hoàn thành nghĩa vụ nộp phạt và không khiếu nại gì thêm những vẫn bị đình chỉ hoạt động kinh doanh 02 tháng là đúng hay sai thưa luật sư?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điểm b Khoản 2 Bộ Luật lao động 2012thì pháp luật quy định người sử dụng lao động phải bảo đảm số giờ làm thêm của người lao động không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày, trường hợp áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày; không quá 30 giờ trong 01 tháng và tổng số không quá 200 giờ trong 01 năm, trừ một số trường hợp đặc biệt do Chính phủ quy định thì được làm thêm giờ không quá 300 giờ trong 01 năm;

      Trường hợp người sử dụng lao động huy động người lao động làm thêm giờ vượt quá số giờ được quy định trên đây thì bị phạt tiền từ 25.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng theo quy định tại Khoản 4 Điều 14 Nghị định 95/2013/NĐ-CP.

      Do đó: Việc công ty bị xử phạt 40.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm huy động người lao động làm thêm giờ vượt quá số giờ quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 106 của Bộ luật lao động 2012 là phù hợp với quy định của pháp luật.

      Mặt khác, Tại Khoản 5 Điều 14 Nghị định 95/2013/NĐ-CP có quy định:

      "Điều 14. Vi phạm quy định về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi

      ...

      5. Hình thức xử phạt bổ sung: Đình chỉ hoạt động từ 01 tháng đến 03 tháng đối với người sử dụng lao động có hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này."

      Như vậy: Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì trường hợp người sử dụng lao động vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 106 của Bộ luật lao động 2012, ngoài bị xử phạt từ 25.000.000 đồng đến 50.000.000, thì còn bị áp dụng hình phạt bổ sung là đình chỉ hoạt động từ 01 tháng đến 03 tháng.

      Do đó: Đối với trường hợp công ty bạn bị phạt tiền 40.000.000 đồng và bị đình chỉ hoạt động kinh doanh 02 tháng do vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 106 của Bộ luật lao động 2012 là phù hợp với quy định của pháp luật.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn