Công ty chi trả 200% ngày lương của bình quân 6 tháng lương khi chưa nghỉ hết phép năm đúng không?

Ngày hỏi:12/09/2019

Cho em hỏi, trường hợp người lao động chưa nghỉ hết phép năm trong năm thì sẽ được công ty chi trả 200% ngày lương của bình quân 06 tháng lương theo hợp đồng phải không ạ? hay chỉ trả 100% là được ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 114 Bộ luật lao động 2012 quy định thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ, cụ thể như sau:

      - Người lao động do thôi việc, bị mất việc làm hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ.

      - Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền.

      Như vậy, công ty sẽ chi trả những ngày chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm bằng tiền những ngày chưa nghỉ.

      Việc công ty chi trả 200% ngày lương của bình quân 06 tháng lương theo hợp đồng chỉ trả 100% tùy thuộc vào chính sách của mỗi công ty.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Nghỉ phép năm
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn