Công ty cho thôi việc khi đang mang thai

Vợ tôi đang làm việc tại một công ty liên doanh. Vừa qua công ty thông báo vợ tôi phải nghỉ việc trong lúc đang mang thai 7,5 tháng, vợ tôi không được giải quyết chế độ gì. Vậy việc làm đó của công ty có đúng pháp luật không?

    Nội dung này được Bộ Lao Động - Thương Binh Và Xã Hội tư vấn như sau:


    • Công ty đơn phương cho vợ bạn thôi việc là không đúng với pháp luật: Điều 39 Bộ luật Lao động quy định người sử dụng lao động không được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây: 1- Người lao động ốm đau hoặc bị tại nạn lao động, bệnh nghề nghiệp đang điều trị, điều dưỡng theo quyết định của thầy thuốc, trừ trường hợp quy định tại điểm c và điểm đ khoản 1 Điều 38 của Bộ luật này; 2- Người lao động đang nghỉ hàng năm, nghỉ về việc riêng và những trường hợp khác được người sử dụng lao động cho phép; 3- Người lao động là nữ trong các trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 111 của Bộ luật này.
      - Theo khoản 3 Điều 111 Bộ luật Lâo động thì Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động nữ vì lý do kết hôn, có thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp doaoh nghiệp chấm dứt hoạt động,
      Trong thời gian có thai, nghỉ thai sản, nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi, người lao động nữ được tạm hoãn việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, kéo dài thời hiệu xem xét xử lý kỷ luật lao động trừ trường hợp doanh nghiệp chấm dứt hoạt động.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Bộ LĐ-TBXH
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn