Công ty có được giữ một phần tiền lương của nhân viên trước khi nghỉ tết không?

Ngày hỏi:03/12/2018

Nhờ Ban tư vấn giải đáp giúp tôi vấn đề sau. Ở một số xí nghiệp thường xảy ra tình trạng công nhân bỏ việc sau khi nghỉ tết. Do đó các xí nghiệp này thường không trả đủ lương cho nhân viên mà giữ lại một phần để qua tết rồi mới trả. Làm như vậy để đảm bảo công nhân qua tết vẫn quay lại làm việc, không xảy ra tình trạng thiếu hụt lao động sau tết. Vậy Cho tôi hỏi việc làm của xí nghiệp như vậy là đúng luật không? Chân thành cảm ơn!

Minh Tuyền - Bình Dương

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Bộ Luật lao động 2012 về nguyên tắc trả lương thì:

    "Người lao động được trả lương trực tiếp, đầy đủ và đúng thời hạn.

    Trường hợp đặc biệt không thể trả lương đúng thời hạn thì không được chậm quá 01 tháng và người sử dụng lao động phải trả thêm cho người lao động một khoản tiền ít nhất bằng lãi suất huy động tiền gửi do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm trả lương."

    Theo quy định tại Khoản 3 Điều 13 Nghị định 95/2013/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung bởi Khoản 10 Điều 1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP:

    "Phạt tiền người sử dụng lao động có một trong các hành vi: Trả lương không đúng hạn; trả lương thấp hơn mức quy định tại thang lương, bảng lương đã gửi cho cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp huyện; không trả hoặc trả không đủ tiền lương làm thêm giờ, tiền lương làm việc ban đêm, tiền lương ngừng việc cho người lao động theo quy định của pháp luật; khấu trừ tiền lương của người lao động không đúng quy định của pháp luật; trả lương không đúng quy định cho người lao động khi tạm thời chuyển người lao động sang làm công việc khác so với hợp đồng lao động, trong thời gian tạm đình chỉ công việc, trong thời gian đình công, những ngày người lao động chưa nghỉ hàng năm theo một trong các mức sau đây:

    a) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

    b) Từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

    c) Từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

    d) Từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

    đ) Từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên."

    ==> Việc công ty giữ lại một phần tiền lương của người lao động để giữ nhân viên tiếp tục làm việc là trái quy định của pháp luật. Theo đó, người lao động phải được trả lương trực tiếp, đầy đủ và đúng hạn. Nếu như công ty giữ lại một phần tiền lương của nhân viên thì có thể bị xử phạt hành chính với hình thức phạt tiền đến 50.000.000 đồng.

    Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

    Chúc sức khỏe và thành công!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn