Công ty có được quyền bắt người lao động đi làm trong Tết dương lịch

Ngày hỏi:25/12/2018

Sắp đến Tết dương lịch 2019 nhưng công ty em không cho nghỉ vì cửa hàng công ty phải kinh doanh liên tục trong năm, kể cả lễ tết, mức lương gấp 3 ngày thường. Cho hỏi việc Công ty không cho người lao động nghỉ Tết dương lịch có đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 115 Bộ Luật lao động 2012 quy định Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết bao gồm: Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch).

      Vì vậy, nếu Công ty muốn người lao động đi làm trong Tết Dương lịch thì phải có sự đồng ý của người lao động. Mức lương trả cho người lao động đi làm ngày Tết Dương lịch phải được hưởng thêm ít nhất bằng 300% lương Điều 97 Bộ Luật lao động 2012.

      Trường hợp Công ty có hành vi vi phạm quy định về nghỉ lễ, tết theo thì sẽ bị xử phạt theo Điều 14 Nghị định 95/2013/NĐ-CP với mức phạt như sau:

      a) Từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

      b) Từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

      c) Từ 3.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

      d) Từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

      đ) Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn