Công ty có được quyền sa thải người lao động trộm cắp, tham ô, đánh bạc?

Ngày hỏi:08/01/2020

Chào chuyên viên, mình muốn hỏi chút vấn đề về sa thải người lao động. Cụ thể như sau: Công ty có được quyền sa thải người lao động trộm cắp, tham ô, đánh bạc từ năm 2021?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công ty có được quyền sa thải người lao động trộm cắp, tham ô, đánh bạc?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1 Điều 125 Bộ luật Lao động 2019 (Có hiệu lực từ 1/1/2021) quy định:

      Hình thức xử lý kỷ luật sa thải được người sử dụng lao động áp dụng trong trường hợp sau đây:

      1. Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma túy tại nơi làm việc;

      ...

      Như vậy, theo quy định này thì khi người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc thì công ty có thể kỷ luật sa thải họ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn