Công ty có được tạm hoãn hay chấm dứt hợp đồng với người lao động đang bị khởi tố điều tra?

Ngày hỏi:12/03/2019

Thưa luật sư. Công ty tôi là Doanh nghiệp nhà nước, vừa rồi có hai người lao động bị khởi tố về tội "cố ý làm trái quy định của Nhà nước gây hậu quả nghiêm trong" nhưng được tại ngoại phục vụ điều tra, chưa có đưa ra xét xử và không bị tạm giam. Trường hợp này Công ty tôi có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hay tạm hoãn hợp đồng lao động hay không? nếu có thì căn cứ điều mấy của luật lao động? xin luật sư tư vấn giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 32 Bộ luật Lao động 2012 quy định về Các trường hợp tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động như sau:

      1. Người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự.

      2. Người lao động bị tạm giữ, tạm giam theo quy định của pháp luật tố tụng hình sự.

      3. Người lao động phải chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, cơ sở giáo dục bắt buộc.

      4. Lao động nữ mang thai theo quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

      5. Các trường hợp khác do hai bên thoả thuận.

      Theo Điều 38 Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

      a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

      b) Người lao động bị ốm đau, tai nạn mà khả năng lao động chưa hồi phục...

      c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

      d) Người lao động không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định tại Điều 33 của Bộ luật này.

      Như vậy, theo quy định này thì việc nhân viên bị khởi tố nhưng được tại ngoại phục vụ điều tra, chưa có đưa ra xét xử và không bị tạm giam thì công ty không có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hay tạm hoãn hợp đồng lao động.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn