Công ty có thể sa thải người lao động nếu nghỉ việc liên tục 6 ngày không lý do?

Ngày hỏi:29/11/2018

Tháng trước em có nghỉ việc liên tục 6 ngày/tháng nhưng không xin phép công ty và cũng không có lý do chính đáng. Tháng này em bị sa thải, anh chị cho em hỏi công ty sa thải em như vậy thì có đúng luật không? Mong anh chị trong Ban biên tập tư vấn giúp em. Em cảm ơn anh chị

Bích Thủy - TPHCM

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 3 Điều 126 Bộ luật lao động 2012 thì:

      Người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn trong 01 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 01 năm mà không có lý do chính đáng.

      Các trường hợp được coi là có lý do chính đáng bao gồm: thiên tai, hoả hoạn, bản thân, thân nhân bị ốm có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền và các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động.

      Như vậy, do bạn đã tự ý bỏ việc 06 ngày liên tiếp cộng dồn trong 01 tháng mà không có lý do chính đáng nên công ty có cơ sở để áp dụng hình thức xử lý kỉ luật sa thải đối với bạn.

      Ban biên tập thông tin đến bạn!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn