Công ty có trả tiền viện phí khi NLĐ bị tai nạn lao động không?

Ngày hỏi:12/08/2021

Trường hợp nhân viên tại doanh nghiệp mình có bị tai nạn lao động trong lúc làm. Không biết bên mình có phải chịu trách nhiệm lo chi trả tiền viện phí cho bạn này không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 38 Luật an toàn, vệ sinh lao động 2015 quy định về trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, trong đó:

      Người sử dụng lao động có trách nhiệm đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp như sau:

      Thanh toán chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị ổn định cho người bị tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp như sau:

      - Thanh toán phần chi phí đồng chi trả và những chi phí không nằm trong danh mục do bảo hiểm y tế chi trả đối với người lao động tham gia bảo hiểm y tế;

      - Trả phí khám giám định mức suy giảm khả năng lao động đối với những trường hợp kết luận suy giảm khả năng lao động dưới 5% do người sử dụng lao động giới thiệu người lao động đi khám giám định mức suy giảm khả năng lao động tại Hội đồng giám định y khoa;

      - Thanh toán toàn bộ chi phí y tế đối với người lao động không tham gia bảo hiểm y tế;

      Như vậy, theo quy định trên thì doanh nghiệp phải thanh toán tiền viện phí cho NLĐ khi NLĐ bị tai nạn lao động. Đồng thời, doanh nghiệp có trách nhiệm như sơ cứu, trả đủ tiền lương khi NLĐ nghỉ điều trị,...

      Chị đối chiếu với quy định trên để thực hiện đúng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn