Công ty phạt 50.000 đồng mỗi lần đi làm muộn có đúng luật không?

Ngày hỏi:31/07/2019

Công ty tôi làm có quy định phạt tiền mỗi khi đi làm muộn, nếu dưới 15p thì 50.000 đồng còn trên 15p thì xem như ngày đó đi làm không công, cho tôi hỏi điều này có đúng luật lao động hay không?

 

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 125 Bộ luật Lao động 2012 quy định có ba hình thức xử phạt sau:

      - Khiển trách.

      - Kéo dài thời hạn nâng lương không quá 6 tháng, cách chức.

      - Sa thải.

      Theo đó, phạt tiền không phải là một hình thức xử lý kỷ luật. Hơn nữa, đây còn là một hành vi bị cấm trong quá trình sử dụng lao động theo quy định tại Điều 128 Bộ luật Lao động 2012.

      Như vậy, Trường hợp công ty nơi bạn làm việc đã vi phạm pháp luật khi áp dụng chế tài này. Căn cứ Điều 15 Nghị định 95/2013/NĐ-CP, nếu phạt nhân viên bằng tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động, người sử dụng lao động sẽ bị phạt từ 10.000.000 đến 15.000.000 đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn