Công ty trả lương theo thời gian có cần xây dựng định mức lao động không?

Ngày hỏi:21/05/2019

Xin chào, tôi đang tiến hành thủ tục thành lập doanh nghiệp về điện tử viễn thông. Công ty tôi sẽ trả lương theo thời gian làm việc. Xin hỏi, với hình thức trả lương này, công ty tôi có cần xây dựng định mức lao động không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công ty trả lương theo thời gian có cần xây dựng định mức lao động không?
      (ảnh minh họa)
    • Về định mức lao động: Căn cứ Khoản 1 Điều 1 Nghị định 121/2018/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung Nghị định 49/213/NĐ-CP nêu rõ: Doanh nghiệp xây dựng định mức lao động làm cơ sở để trả lương cho người lao động hưởng lương theo sản phẩm, đảm bảo các nguyên tắc:

      - Một là, định mức lao động được thực hiện cho từng bước công việc, từng công đoạn và toàn bộ quá trình sản xuất sản phẩm, dịch vụ trên cơ sở tổ chức lao động khoa học, tổ chức sản xuất hợp lý.

      - Hai là, mức lao động được xây dựng trên cơ sở cấp bậc của công việc hoặc chức danh, phù hợp với cấp bậc, trình độ đào tạo của người lao động, quy trình công nghệ, tiêu chuẩn kỹ thuật của máy móc thiết bị và bảo đảm các tiêu chuẩn lao động.

      - Ba là, mức lao động phải là mức trung bình tiên tiến, bảo đảm số đông người lao động thực hiện được mà không phải kéo dài thời gian làm việc tiêu chuẩn của doanh nghiệp theo quy định của pháp luật.

      - Bốn là, mức lao động mới phải được áp dụng thử trước khi ban hành chính thức. Doanh nghiệp phải thông báo cho người lao động biết ít nhất 15 ngày trước khi áp dụng thử. Thời gian áp dụng thử tùy theo tính chất công việc, nhưng tối đa không quá 3 tháng và phải đánh giá việc thực hiện mức.

      Trường hợp trong thời gian làm việc tiêu chuẩn, mức thực tế thực hiện tính theo sản lượng thấp hơn 5% hoặc cao hơn 10% so với mức được giao, hoặc mức thực tế thực hiện tính theo thời gian cao hơn 5% hoặc thấp hơn 10% so với mức được giao thì doanh nghiệp phải điều chỉnh lại mức lao động.

      - Năm là, mức lao động phải được định kỳ rà soát, đánh giá để sửa đổi, bổ sung, điều chỉnh cho phù hợp. Khi xây dựng hoặc sửa đổi, bổ sung, điều chỉnh mức lao động, doanh nghiệp phải tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể người lao động tại doanh nghiệp và công bố công khai tại nơi làm việc của người lao động trước khi thực hiện, đồng thời gửi cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp huyện nơi đặt cơ sở sản xuất của doanh nghiệp.

      Như vậy, đối với doanh nghiệp trả lương theo sản phẩm hoặc khối lượng công việc thì phải có định mức công việc để làm căn cứ xác định tiền lương cho người lao động.

      Đồng thời, căn cứ Điều 93 Bộ luật lao động 2012 quy định như sau:

      1. Trên cơ sở các nguyên tắc xây dựng thang lương, bảng lương và định mức lao động do Chính phủ quy định, người sử dụng lao động có trách nhiệm xây dựng thang lương, bảng lương, định mức lao động làm cơ sở để tuyển dụng, sử dụng lao động, thỏa thuận mức lương ghi trong hợp đồng lao động và trả lương cho người lao động.

      2. Khi xây dựng thang lương, bảng lương, định mức lao động người sử dụng lao động phải tham khảo ý kiến tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở và công bố công khai tại nơi làm việc của người lao động trước khi thực hiện, đồng thời gửi cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp huyện nơi đặt cơ sở sản xuất, kinh doanh của người sử dụng lao động”.

      Như vậy, người sử dụng lao động có trách nhiệm xây dựng thang bảng lương, bảng lương và định mức lao động dự trên nguyên tắc do Chính phủ quy đinh làm cơ sở để tuyển dụng, sử dụng lao động, thỏa thuận mức lương trong hợp động và trả lương cho người lao động. Khi xây dựng thang bảng lương, bảng lương định mức lao động, người sử dụng lao đông phải tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở, công bố công khai tại nơi làm việc, và gửi đến cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp huyện nơi đặt cơ sở sản xuất, kinh doanh. Ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở được nhắc đến ở đây đó là tổ chức Công đoàn theo Điều 188 Bộ luật lao động.

      Kết luận: Với nội dung câu hỏi của bạn, do công ty của bạn trả lương theo hình thức thời gian do đó doanh nghiệp bạn cần xây dựng thang lương và bảng lương, không cần phải xây dựng định mức lao động.

      Trên đây là nội dung tư vấn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn