Công ty tự quyết định ngày nghỉ phép có đúng không?

Ngày hỏi:13/11/2020

Chỉ còn hơn tháng nữa là hết năm dương lịch, công ty yêu cầu tôi nghỉ phép trước khi hết năm có đúng luật không? Cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công ty tự quyết định ngày nghỉ phép có đúng không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 2 Điều 111 Bộ luật Lao động 2012 quy định: “Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động”.

      Như vậy, theo quy định trên thì người sử dụng lao động được quyền quyết định lịch nghỉ hàng năm của người lao động và công ty của bạn hoàn toàn được phép cho bạn nghỉ hàng năm vào bất cứ thời điểm nào phù hợp sau khi đã tham khảo ý kiến của người lao động.

      Do đó, nếu lịch nghỉ trên do công ty tự ý quy định mà không tham khảo ý kiến của người lao động là không phù hợp.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn