Công việc chưa có người thay thế thì có được giải quyết thôi việc cho viên chức không?

Ngày hỏi:23/09/2019

Tôi có vấn đề thắc mắc cần tư vấn như sau: Tôi công tác tại đơn vị sự nghiệp thuộc sở giáo dục được 05 năm. Nay do tôi có nguyện vọng xin thôi việc để chuyển hướng sang kinh doanh. Tuy nhiên tôi đã nộp đơn 03 tháng rồi mà đơn vị tôi chưa giải quyết. Có trả lời là hiện nay chưa có người thay thế. Khi nào có người thay thế rồi mới giải quyết cho tôi. Đơn vị trả lời tôi như thế có đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công việc chưa có người thay thế thì có được giải quyết thôi việc cho viên chức không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 28 Nghị định 29/2012/NĐ-CP thì:

      "2. Viên chức chưa được giải quyết thôi việc nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

      a) Đang bị xem xét xử lý kỷ luật hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự;

      b) Chưa làm việc đủ thời gian cam kết với đơn vị sự nghiệp công lập khi được cử đi đào tạo hoặc khi được xét tuyển;

      c) Chưa hoàn thành việc thanh toán các khoản tiền, tài sản thuộc trách nhiệm của viên chức đối với đơn vị sự nghiệp công lập;

      d) Do yêu cầu công tác và chưa bố trí được người thay thế."

      Theo quy định trên thì do yêu cầu công tác và chưa bố trí được người thay thế thì viên chức chưa được giải quyết thôi việc. Do đó, đơn vị của bạn hiện tại chưa có người thay thế vị trí của bạn nên chưa giải quyết thôi việc cho bạn là đúng quy định. Trường hợp chưa giải quyết thôi việc cho bạn là có căn cứ.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn