Công việc dưới 03 tháng có cần giao kết hợp đồng lao động không?

Ngày hỏi:04/03/2019

Tôi có xin vào làm việc tại một siêu thị, tại đây người ta chỉ tuyển tạm thời, làm việc dưới 03 tháng. Khi tôi đến nơi xin việc và được nhận vào thì được phổ biển, thỏa thuận các nội dung cũng như mức lương, tuy nhiên không thấy họ ký hợp đồng lao động với tôi, tôi có hỏi thì họ bảo là không cần, tuy nhiên tôi muốn hỏi lại cho chắc: Công việc dưới 03 tháng có cần giao kết hợp đồng lao động không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Pháp luật có nêu rõ hợp đồng lao động là sự thoả thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả lương, điều kiện làm việc, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động.

      Tại Bộ Luật lao động 2012 có quy định về hình thức hợp đồng lao động như sau:

      - Hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản và được làm thành 02 bản, người lao động giữ 01 bản, người sử dụng lao động giữ 01 bản, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

      - Đối với công việc tạm thời có thời hạn dưới 03 tháng, các bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói.

      Đồng thời, tại Khoản 1 Điều 23 Bộ luật lao động 2012 có quy định hợp đồng lao động phải có những nội dung chủ yếu sau đây:

      - Tên và địa chỉ người sử dụng lao động hoặc của người đại diện hợp pháp;

      - Họ tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, địa chỉ nơi cư trú, số chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ hợp pháp khác của người lao động;

      - Công việc và địa điểm làm việc;

      - Thời hạn của hợp đồng lao động;

      - Mức lương, hình thức trả lương, thời hạn trả lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác;

      - Chế độ nâng bậc, nâng lương;

      - Thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi;

      - Trang bị bảo hộ lao động cho người lao động;

      - Bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế;

      - Đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề.

      => Như vậy, theo quy định thì các bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói đối với công việc tạm thời có thời hạn dưới 03 tháng. Và đôi bên phải có sự thỏa thuận với nhau về các nội dung trên trong hợp đồng lao động bằng miệng đó.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn