Đã điều trị khỏi Covid thì có được nhận lại tiền ăn không?

Ngày hỏi:22/07/2021

Tôi muốn hỏi, tôi là F1 dương tính với Covid-19, sau đã điều trị khỏi trước thời điểm có chính sách theo Nghị quyết 68/ Vậy tôi có hoàn lại chi phí tiền ăn hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đã điều trị khỏi Covid thì có được nhận lại tiền ăn không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 26 Quyết định 23/2021/QĐ-TTg (thực hiện Nghị quyết 68/NQ-CP năm 2021)quy định về mức hỗ trợ, thời gian hỗ trợ trẻ em và người điều trị do nhiễm COVID-19 (F0) hoặc cách ly y tế để phòng, chống COVID- 19 (F1) như sau:

      - Hỗ trợ tiền ăn mức 80.000 đồng/người/ngày đối với các trường hợp người điều trị nhiễm COVID-19 (F0), từ ngày 27 tháng 4 năm 2021 đến ngày 31 tháng 12 năm 2021, thời gian hỗ trợ theo thời gian điều trị thực tế nhưng tối đa 45 ngày.

      - Hỗ trợ tiền ăn mức 80.000 đồng/người/ngày đối với các trường hợp người thực hiện cách ly y tế (F1) theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền, từ ngày 27 tháng 4 năm 2021 đến ngày 31 tháng 12 năm 2021, thời gian hỗ trợ tối đa 21 ngày.

      Như vậy, để được hỗ trợ tiền ăn thì anh phải thuộc trường hợp điều trị nhiễm Covid-19 hoặc thực hiện cách ly y tế theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyềm và trong thời gian 27/4 đến 31/12/2021.

      Cho nên, nếu trước đây anh có điều trị nhưng trước thời gian 27/4/2021 thì sẽ không nhận được hỗ trợ. Anh có thể đối chiếu quy định trên với trường hợp của mình.

      Về hồ sơ anh tham khảo TẠI ĐÂY.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT