Đã nộp bản sao, có bị giữ bản chính bằng cấp?

Ngày hỏi:30/10/2016

Tôi được nhận vào làm việc tại công ty sản xuất linh kiện điện tử. Trước đó, tôi đã nộp hồ sơ xin việc kèm theo giấy tờ tùy thân như CMND, hộ khẩu, bằng cấp (bản sao) nhưng nay công ty yêu cầu tôi phải đem theo bản chính khi ký hợp đồng. Họ có được giữ giấy tờ này của tôi không?

    • Theo Điều 20 Bộ luật Lao động 2012 quy định người sử dụng lao động không được làm hai việc sau:

      1. Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.

      2. Yêu cầu người lao động phải thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động.

      Như vậy, công ty sẽ không được giữ bản chính giấy CMND, hộ khẩu cũng như văn bằng, chứng chỉ của bạn. Họ có thể yêu cầu bạn đem theo bản chính để đối chiếu rồi trả lại cho bạn giữ.

      Nếu người sử dụng lao động vi phạm hai điều nói trên sẽ bị phạt từ 20 đến 25 triệu đồng theo Nghị định 88/2015/NĐ-CP của Chính phủ.


    Nguồn:

    Báo điện tử Pháp Luật thành phố Hồ Chí Minh
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn