Đặc quyền của lao động nữ khi nuôi con dưới 12 tháng

Ngày hỏi:03/11/2018

Tôi hiện đang nuôi con nhỏ 8 tháng tuổi, tôi muốn hỏi pháp luật hiện hành quy định phụ nữ nuôi con nhỏ dưới 12 tháng có những quyền lợi gì? Chân thành cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Đặc quyền của lao động nữ khi nuôi con dưới 12 tháng
    (ảnh minh họa)
  • Một số quyền lợi pháp luật lao động dành riêng cho lao động nữ nuôi con dưới 12 tháng tuổi như sau:

    1. Không làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công tác xa.

    Bộ luật Lao động 2012 quy định: Người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữ làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công tác xa trong các trường hợp sau đây:

    a) Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo;

    b) Đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

    2. Không bị sa thải hoặc chấm dứt hợp đồng lao động

    Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.

    3. Không bị xử lý kỷ luật

    Trong thời gian mang thai, nghỉ hưởng chế độ khi sinh con theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, lao động nữ không bị xử lý kỷ luật lao động.

    4. Được nghỉ trong giờ làm.

    Lao động nữ trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi được nghỉ như sau:

    a) Mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc để cho con bú, vắt, trữ sữa, nghỉ ngơi;

    b) Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.

    CCPL: Điều 155 Bộ luật Lao động 2012, Nghị định 85/2015/NĐ-CP.

    Trên đây là nội dung tư vấn về một số quyền lợi pháp luật lao động dành riêng cho lao động nữ nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn