Dân quân tự vệ nòng cốt tiếp tục kéo dài thời hạn thực hiện nghĩa vụ có được hưởng phụ cấp không?

Ngày hỏi:31/07/2019

Tôi là dân quân tự vệ tại Quận 8 Tp.HCM, sắp tới tôi sắp hết thời hạn tham gia thực hiện nghĩa vụ dân quân tự vệ. Tuy nhiên tôi muốn xin đơn vị kéo dài thêm thời gian công tác. Cho tôi hỏi dân quân tự vệ tiếp tục kéo dài thời hạn thực hiện nghĩa vụ có được hưởng phụ cấp không? Xin tư vấn giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Dân quân tự vệ nòng cốt tiếp tục kéo dài thời hạn thực hiện nghĩa vụ có được hưởng phụ cấp không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 5 Điều 47 Luật dân quân tự vệ năm 2009 về chế độ chính sách đối với dân quân tự vệ như sau:

      "5. Dân quân nòng cốt đã hoàn thành nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ, nếu tiếp tục được kéo dài thời hạn tham gia thực hiện nghĩa vụ thì ngoài chế độ theo quy định chung, khi được huy động làm nhiệm vụ được hưởng trợ cấp ngày công lao động tăng thêm. Mức trợ cấp tăng thêm do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trình Hội đồng dân dân cùng cấp quyết định nhưng không thấp hơn hệ số 0,04 mức lương tối thiểu chung."

      Bên cạnh đó tại Điều 9 Thông tư liên tịch 102/2010/TTLT-BQP-BLĐTBXH-BNV-BTC thì Dân quân nòng cốt được hưởng trợ cấp ngày công lao động tăng thêm khi có đủ các điều kiện sau:

      "1. Đã hoàn thành nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ nòng cốt.

      2. Được cấp có thẩm quyền quyết định kéo dài thời hạn thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ nòng cốt.

      3. Có văn bản xác nhận của Ban chỉ huy quân sự cấp xã điều động dân quân làm nhiệm vụ của cấp có thẩm quyền."

      Như vậy, dân quân nòng cốt được hưởng trợ cấp ngày công lao động tăng thêm khi đáp ứng các điều kiện như trên. Mức phụ cấp tăng thêm do UBND cấp tỉnh trình HĐND cùng cấp quyết định nhưng không thấp hơn hệ số 0,04 mức lương tối thiểu chung.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn