Đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi có được làm thêm giờ không?

Ngày hỏi:29/09/2021

Dạ, hiện tại em đang làm việc ở công ty xuất nhập khẩu, đồng thời đang nuôi con 9 tháng tuổi, nhưng em cũng muốn làm thêm giờ không biết có được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm b khoản 1 Điều 137 Bộ luật lao động 2019 quy định như sau:

      1. Người sử dụng lao động không được sử dụng người lao động làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công tác xa trong trường hợp sau đây:

      a) Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo;

      b) Đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp được người lao động đồng ý.

      Theo quy định nêu trên mặc dù bạn đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi. Tuy nhiên, nếu thỏa thuận được với người sử dụng lao động thì bạn vẫn có thể làm thêm giờ theo quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn